# TOPCon ฟิล์มหน้า SiNx ชนะใหญ่: กำลังโมดูลเพิ่มขึ้น 3-4W

> กรณีศึกษาสายการผลิต TOPCon ที่ขัดกับสัญชาตญาณ: ฟิล์ม SiNx แบบเกรเดียนต์ชนะในระดับเซลล์ แต่ SiNx แบบหลายชั้นล้วนให้กำลังไฟฟ้าของโมดูลมากกว่า 3-4W

![TOPCon ฟิล์มหน้า SiNx ชนะใหญ่: กำลังโมดูลเพิ่มขึ้น 3-4W](https://cdn.ooitech.com/static/upload/image/20260713/d5fda98b0a543efbbc2c296ae1641dd3.webp)

- ** 2026-07-13
- ** 696 ครั้งที่เข้าชม
- ** [บล็อก](./Blog.html)

## TOPCon ฟิล์มหน้า SiNx ชนะใหญ่: กำลังโมดูลเพิ่มขึ้น 3-4W

**คำตอบสั้น:** ความหนาของฟิล์มซิลิคอนไนไตรด์ด้านหน้าบนเซลล์ TOPCon กลายเป็นสิ่งที่มีค่าต่อกำลังไฟฟ้าของโมดูลที่วัดได้ การเปรียบเทียบสายการผลิตระหว่างเซลล์สองกลุ่มที่มีสูตรฟิล์มด้านหน้าที่แตกต่างกันให้ผลต่างของกำลังไฟฟ้าเอาต์พุตของโมดูล 3 W ถึง 4 W โดยสูตรที่ดีกว่าให้กำลังเพิ่มขึ้นประมาณ 2.8 W SiNx ทำหน้าที่ทั้งเป็นสารเคลือบป้องกันการสะท้อนและแหล่งของไฮโดรเจนพาสซีเวชัน และหน้าที่ทั้งสองนี้ดึงความหนาที่เหมาะสมไปในทิศทางที่ต่างกัน: บางเกินไปค่าการสะท้อนจะเพิ่มขึ้น หนาเกินไปพฤติกรรมทางแสงและพาสซีเวชันของฟิล์มจะเปลี่ยนไป สูตรที่กล่าวถึงอยู่ในช่วง 15 nm ถึง 45 nm โดยมีหลายชั้นระหว่าง 20 nm และ 30 nm เนื่องจากชั้นนี้ถูกสะสมในขั้นตอน PECVD เดียวกันไม่ว่าจะวิธีใด การเพิ่มขึ้นนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายด้านอุปกรณ์ — เป็นเพียงการเปลี่ยนสูตร ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมการปรับปรุงฟิล์มด้านหน้าจึงเป็นหนึ่งในมาตรการเพิ่มประสิทธิภาพที่ถูกที่สุดที่เหลืออยู่ในสายการผลิต TOPCon

การผลิตโมดูล PV · โดย Jerry, Ooitech

## แนะนำผลิตภัณฑ์

คุณได้ทำการเปรียบเทียบบนสายการผลิต มีสองกลุ่มของ [TOPCon](https://www.ooitech.com/what-is-topcon-solar-cell-a-complete-guide-to-tunnel-oxide-passivated-contact-technology.html) เซลล์ สูตรฟิล์มด้านหน้าที่แตกต่างกัน

- **กลุ่มฟิล์มเกรเดียนต์**: ชั้นซ้อนแบบเกรเดียนต์ SiNx/SiOxNy/SiOx (ที่มีชั้น SiOx/SiOxNy ดัชนีหักเหต่ำ)
- **กลุ่ม SiNx บริสุทธิ์**: SiNx หลายชั้นบริสุทธิ์

ผลลัพธ์กลับตาลปัตร

- **ระดับเซลล์**: กลุ่มเกรเดียนต์มีประสิทธิภาพสูงกว่ากลุ่ม SiNx บริสุทธิ์ 0.05%-0.1% บนเซลล์ ฟิล์มเกรเดียนต์ดูดีกว่าอย่างชัดเจน
- **ระดับโมดูล**: หลังจากเคลือบเป็นโมดูล 66 เซลล์ 210×210 กลุ่ม SiNx บริสุทธิ์กลับมีกำลังสูงกว่า **3-4W** (วัดในสายการผลิต)

"กลุ่มที่มีประสิทธิภาพเซลล์ต่ำกว่ากลับมีกำลังโมดูลสูงกว่า" ฝ่ายคุณภาพถามว่าทำไม และคุณไม่สามารถตอบเพียงว่า "กำไรจากการบรรจุ"

บทความนี้ใช้เอกสารทางวิชาการหนึ่งชิ้นเพื่ออธิบายคณิตศาสตร์เชิงแสงที่ขัดกับสามัญสำนึกนั้น

## พารามิเตอร์ทางเทคนิค

### ประสิทธิภาพเซลล์ ≠ กำลังโมดูล การเคลือบเป็นตัวกลาง

จำสิ่งนี้ให้ขึ้นใจ: ประสิทธิภาพเซลล์และกำลังโมดูลไม่ใช่การคูณอย่างง่าย

ใช้โมดูล TOPCon 66 เซลล์ 210×210 ที่มีเซลล์เกรด 25.7% เป็นฐาน ข้อมูลสายการผลิตแสดงว่าช่องว่างประสิทธิภาพเซลล์ 0.1% สัมพันธ์กับกำลังโมดูลประมาณ 2.8W โดยค่าสัมประสิทธิ์นั้น:

| การเปรียบเทียบ | ช่องว่างระดับเซลล์ | ช่องว่างโมดูลที่คาดหวัง | ผลลัพธ์โมดูลที่วัดได้ |
| --- | --- | --- | --- |
| ฟิล์มเกรเดียนต์เทียบกับ SiNx บริสุทธิ์ | +0.05%-0.1% (ความชันสูงกว่า) | +1.4-2.8W (ความชันควรชนะ) | SiNx บริสุทธิ์ +3-4W (กลับด้าน) |

ทิศทางกลับด้านโดยสมบูรณ์ ข้อได้เปรียบระดับเซลล์ถูกกลบไปในกระบวนการเคลือบ

กำลังไฟฟ้าของโมดูลไม่ใช่ประสิทธิภาพเซลล์คูณโดยตรง แก้ว [สารห่อหุ้ม](https://www.ooitech.com/EVA-POE-EPE-Encapsulant-Film-for-Solar-Panel-Manufacturing-Complete-Technical-Guide.html) และ [backsheet](https://www.ooitech.com/Photovoltaic-Backsheet-The-Critical-Protective-Layer-for-Solar-Modules.html) นำมาซึ่งอัตราขยายการเชื่อมต่อทางแสง (บวก) แต่ก็ยังมีความไม่เข้ากันของกระแสและการสูญเสียจากการกระจาย (ลบ) สุทธิคือกำลังไฟฟ้าที่วัดได้ สูตรป้องกันการสะท้อนที่แตกต่างกันให้ผลสุทธิหลังการลามิเนตที่แตกต่างกันมาก และนั่นคือรากของ "แพ้ที่เซลล์ ชนะที่โมดูล"

กลไกนี้ถูกระบุแล้วโดย **Zhang et al. 2019 (Energies, DOI:10.3390/en12061168)** บน **แพลตฟอร์ม PERC**โดยสนับสนุนด้วยการจำลอง SunSolve และการวัดโมดูล

## ข้อได้เปรียบทางเทคนิค

### เอกสาร PERC ฉบับหนึ่งอธิบายการกลับด้านอย่างชัดเจน

Zhang 2019 ศึกษาสารเคลือบป้องกันแสงสะท้อนสามชั้นด้านหน้าบน mono PERC สองชั้นแรกคงที่เป็น SiNx (20nm/45nm) เฉพาะชั้นที่สามเท่านั้นที่เปลี่ยน

- **แผน A**: ชั้นที่สาม SiNx 15nm (ดัชนีหักเห 1.99)
- **แผน B3**: ชั้นที่สาม SiOx 30nm (ดัชนีหักเห 1.46)

โดยใช้การจำลองทางแสง SunSolve (รวมพื้นผิวพีระมิด) พวกเขาคำนวณค่าเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักการสะท้อนแสง WAR (300-1100nm):

| แผน | ชั้นที่สาม | WAR (300-1100nm) |
| --- | --- | --- |
| A | 15nm SiNx | 3.12% |
| B3 | 30nm SiOx | 2.78% |
| B5 | 50nm SiOx | 2.46% (หนากว่า, ต่ำกว่า) |

ที่ระดับเซลล์ B3 สะท้อนน้อยกว่า A วัด Isc สูงกว่า 62mA ประสิทธิภาพ **21.50% เทียบกับ 21.35% (+0.15% abs)**ฟิล์มที่มีชั้น SiOx ดัชนีต่ำชนะที่เซลล์

แต่ที่ระดับโมดูล กราฟกลับด้าน ส่วน 3.3 กล่าวไว้อย่างชัดเจน:

> "เนื่องจากสารห่อหุ้ม EVA ดูดซับแสงความยาวคลื่นสั้น ข้อได้เปรียบด้านการตอบสนองทางสเปกตรัมของเซลล์ SiOx 30nm จึงถูกบดบังบางส่วน... กำลังของโมดูลเพิ่มขึ้นเพียง 0.9W... การนำ SiOx เข้าไปในโมดูลทำให้ประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้นในระดับเซลล์ลดลง 57%"

รายละเอียด:

- อัตราส่วน CTM: SiOx 30nm **96.1%** เทียบกับ SiNx 15nm 96.5% ค่า SiOx ต่ำกว่าจริง
- ข้อได้เปรียบระดับเซลล์ +0.15% สูญเสีย 57% ของการเพิ่มขึ้นหลังจากการเคลือบ
- กำลังโมดูลเพิ่มขึ้นเพียง **0.9W**.

นั่นคือคำอธิบายในระดับเอกสารสำหรับกรณีของคุณ กลุ่มเกรเดียนต์ (ที่มีชั้นดัชนีต่ำ SiOx/SiOxNy เช่น B3 ของ Zhang) ชนะ 0.05-0.1% ในระดับเซลล์ผ่านการสะท้อนแสงต่ำของคลื่นสั้น แต่หลังจากการเคลือบ EVA ดูดซับแสงคลื่นสั้น <380nm ขอบคลื่นสั้นของกลุ่มเกรเดียนต์ถูกบดบัง CTM ลดลง และที่เกรดประสิทธิภาพเท่ากัน กลุ่ม SiNx บริสุทธิ์จะแซงหน้า

## การประยุกต์ใช้ผลิตภัณฑ์

### ช่องว่างอยู่ที่ไหน และขนาดเท่าใด

**① ระดับเซลล์: กลุ่มเกรเดียนต์ชนะ 0.05%-0.1% ประมาณ 1.4-2.8W**

โดยใช้เส้นฐาน 66 เซลล์ 210 TOPCon (ประสิทธิภาพเซลล์ 0.1% ≈ กำลังโมดูล 2.8W) กลุ่มเกรเดียนต์สูงกว่า 0.05%-0.1% ในระดับเซลล์ ซึ่งควรหมายถึง **1.4-2.8W** สูงกว่าในระดับโมดูล

**② ระดับโมดูล: SiNx บริสุทธิ์สูงกว่าจริง 3-4W (วัดจากสายการผลิต)**

จากการวัด กำลังโมดูลของกลุ่ม SiNx บริสุทธิ์สูงกว่า **3-4W** เมื่อเทียบกับกลุ่มเกรเดียนต์ เมื่อบวกกับข้อเสียเปรียบเล็กน้อยในระดับเซลล์ หมายความว่ากลุ่ม SiNx บริสุทธิ์มีส่วนช่วย **4.4-6.8W** มากกว่าในขั้นตอนการประกอบเพียงอย่างเดียว เมื่อเทียบกับเส้นฐาน 720W นั่นคือความแตกต่างในการเพิ่มประสิทธิภาพการประกอบ 0.61%-0.94%

**③ การสนับสนุนจาก文献: "การลด 57%" ของ Zhang 2019 (แพลตฟอร์ม PERC)**

ผลลัพธ์ PERC ของ Zhang สอดคล้องอย่างใกล้ชิด: ฟิล์มที่มีชั้นที่สามเป็น SiOx ชนะ +0.15% ในระดับเซลล์ แต่หลังจากการเคลือบ การเพิ่มขึ้นลดลง 57% และอัตราส่วน CTM ลดลง 0.4 จุด

เมื่อแปลงเป็น 66 เซลล์ 210 TOPCon ข้อได้เปรียบระดับเซลล์ 0.1% เหลือเพียงประมาณ 0.04% หลังการเคลือบ และโมดูลสามารถกลับด้านได้อย่างแน่นอน แหล่งที่มาเดียวกัน สาเหตุเดียวกันกับผลลัพธ์สายการผลิตของคุณที่ว่า "SiNx บริสุทธิ์สูงกว่า 3-4W"

**④ ทำไมกลุ่มเกรเดียนต์ถึงตามหลังในระดับโมดูล?**

ฟิล์มเกรเดียนต์ที่มี SiOx/SiOxNy มีจุดแข็งหลักในการลดการสะท้อนคลื่นสั้น 300-500nm แต่นั่นคือช่วงที่กระจก + EVA ดูดซับมากที่สุดในโมดูล ขอบคลื่นสั้นของฟิล์มเกรเดียนต์ถูกวัสดุห่อหุ้มดูดซับไป ในขณะที่ SiNx หลายชั้นบริสุทธิ์ทำการลดการสะท้อนอย่างทั่วถึงในช่วงคลื่นหลักที่ >400nm (ช่วงที่ตามองเห็นถึงอินฟราเรดใกล้) ซึ่งยังคงมีประสิทธิภาพหลังการเคลือบ โดยที่ซิลิคอนมีการตอบสนองควอนตัมสูงกว่า ดังนั้นจึงให้ผลตอบแทนมากกว่าในระดับโมดูล

**การนำเข้าสู่สายการผลิต: อย่าตัดสินจากประสิทธิภาพเซลล์เพียงอย่างเดียว**

**① สามารถใช้งานบนสายการผลิตได้หรือไม่?**

ทั้งสองแบบสามารถทำได้ SiNx หลายชั้นบริสุทธิ์เป็นเส้นทางที่成熟แล้ว ฟิล์มเกรเดียนต์ (SiNx/SiOxNy/SiOx) ก็สามารถทำได้บน tube PECVD เพียงเพิ่มชั้นเคลือบอีกหนึ่งชั้นและเพิ่มขั้นตอนการควบคุมอัตราส่วน N/O และความหนาของสามชั้น

เมื่อเร็วๆ นี้ อุตสาหกรรม TOPCon ได้ส่งเสริมแนวทาง "ฟิล์มหน้า SiNx หลายชั้น" อีกครั้งเพื่อแทนที่กระบวนการ "ฟิล์มหน้าไนตรัสออกไซด์หลายชั้น" ข้อมูลที่คุณเห็นเป็นหลักฐานระดับสายการผลิตของแนวโน้มนี้ ไม่ใช่ว่าฟิล์มเกรเดียนต์ไม่ดี แต่สอบตกในการทดสอบการเคลือบ

**② คุ้มค่าหรือไม่?**

ขึ้นอยู่กับวิธีการนับ ถ้าดูเฉพาะประสิทธิภาพเซลล์ ฟิล์มเกรเดียนต์สวยกว่า 0.05-0.1% แต่ในระดับโมดูล SiNx หลายชั้นบริสุทธิ์นำอยู่ 3-4W และที่ราคาต่อวัตต์ของโมดูล TOPCon ปัจจุบัน นั่นคือส่วนต่างราคาที่แท้จริง

การเลือกฟิล์มหน้าต้องใช้มุมมองสองมิติ: ประสิทธิภาพเซลล์บวกกับการเพิ่มประสิทธิภาพจากการห่อหุ้ม อย่าจ้องแต่ตัวเลขระดับเซลล์เดียว มิฉะนั้นจะจบลงเหมือนกลุ่มฟิล์มเกรเดียนต์ ที่ได้หน้าตาที่เซลล์แต่เสียเนื้อที่โมดูล

**③ มีความเสถียรหรือไม่?**

ต้องตรวจสอบแยกต่างหาก ทั้งสองเป็นฟิล์มหลายชั้น และความน่าเชื่อถือในระยะยาว (ความเสถียรของฟิล์มภายใต้ความร้อนชื้น การเข้ากันได้กับสารห่อหุ้มต่างๆ) ต้องวัดผล งานก่อนหน้าของทีม Hoex จาก UNSW แสดงให้เห็นแล้วว่า TOPCon ไวต่อสูตรการห่อหุ้มอย่างมาก ฟิล์มลดการสะท้อนและสารห่อหุ้มมีความสัมพันธ์กัน เปลี่ยนการเคลือบ การเลือกสารห่อหุ้มอาจต้องปรับตาม

**ข้อควรระวังสำหรับพนักงานในสายการผลิต**: เมื่อเปรียบเทียบกระบวนการฟิล์มหน้าสองแบบ อย่าเปรียบเทียบเฉพาะประสิทธิภาพเซลล์ ช่องว่าง 0.05-0.1% ที่ระดับเซลล์ดูเล็กน้อย แต่โมดูลสามารถกลับกันได้หลายวัตต์ วัดทั้งประสิทธิภาพเซลล์และกำลังโมดูล โดยเฉพาะสำหรับโมดูลระดับสูงที่ต้องการส่วนต่างราคาจากเกรดกำลัง

**ข้อจำกัด: สิ่งที่บทความไม่ได้กล่าว**

- **Zhang 2019 เป็นหลักฐานบนแพลตฟอร์ม PERC ไม่ใช่ TOPCon** แต่เลนส์ป้องกันแสงสะท้อนด้านหน้ามีต้นกำเนิดเดียวกัน: EVA ดูดซับคลื่นสั้น, ฟิล์ม SiOx สูญเสียขอบคลื่นสั้น, CTM ลดลง นั่นคือกฎทั่วไปของเลนส์บรรจุภัณฑ์ และฟิล์มหน้า TOPCon ก็เป็นไปตามนั้น กรณีสายการผลิตนี้คือ TOPCon ซึ่งสอดคล้องกับทิศทางของบทความ แนะนำให้รันซ้ำบนสายการผลิตของคุณเองด้วย EQE spectral response และการแยกการสะท้อนก่อน/หลังการเคลือบ
- **กลไกนี้เป็นข้อสันนิษฐานของบทความนี้ ไม่ใช่ข้อสรุป** คำอธิบายทางฟิสิกส์สำหรับ 'SiNx หลายชั้นบริสุทธิ์มีอัตราขยายจากบรรจุภัณฑ์สูงกว่า' (สเปกตรัมที่มีประสิทธิภาพถูกตัดแต่ง + การดูดซับปรสิตต่ำ) จำเป็นต้องใช้ข้อมูล EQE spectral response และการแยกการสะท้อน/การดูดซับก่อน/หลังการเคลือบเพื่อยืนยัน ชิ้นส่วนนี้ให้กรอบทางฟิสิกส์และทิศทาง แถบใดเด่นและการดูดซับปรสิตมาจากไหน รอข้อมูลสเปกตรัมจากสายการผลิต
- **ช่องว่างอัตราขยายจากบรรจุภัณฑ์ 0.61%-0.94%** เป็นค่าประมาณลำดับความสำคัญที่คำนวณย้อนกลับจาก 3-4W และ 0.05-0.1% สารห่อหุ้มที่แตกต่างกัน (EVA/POE/EPE) และกระจกที่แตกต่างกัน (เคลือบ/ไม่เคลือบ) จะเปลี่ยนค่านั้น
- โมดูลสองหน้าและสารห่อหุ้มที่ตัดรังสียูวีจะเปลี่ยนการใช้คลื่นสั้นเพิ่มเติม ช่องว่างระหว่างสองกลุ่มอาจกระจายใหม่ภายใต้สถานการณ์กระจกสองชั้น + ผ่านรังสียูวี

**สรุป**

เซลล์ TOPCon เดียวกัน กลุ่มเกรเดียนต์ชนะ 0.1% ที่ระดับเซลล์ และหลังบรรจุภัณฑ์สูญเสีย 4W ความแตกต่างไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพ แต่เป็นการสอบที่ฟิล์มป้องกันแสงสะท้อนเปลี่ยนไปในขั้นตอนโมดูล

การสอบเซลล์ทดสอบคลื่นสั้นเต็มสเปกตรัม และกลุ่มเกรเดียนต์ตอบได้ดี การสอบโมดูลทดสอบสเปกตรัมที่มีประสิทธิภาพหลังบรรจุภัณฑ์ และกลุ่ม SiNx บริสุทธิ์พลิกสถานการณ์

บทความ PERC ปี 2019 นั้นพูดแล้ว: ใส่ SiOx เข้าไปในโมดูล อัตราขยายระดับเซลล์จะถูกตัด 57% การกลับด้าน 3-4W ที่วัดได้บนสายการผลิตสอดคล้องกับข้อสรุปของบทความในทิศทาง

สำหรับการเลือกฟิล์มหน้า อย่าให้ค่าประสิทธิภาพเซลล์เดียวนั้นกำหนดจังหวะ นับอัตราขยายจากบรรจุภัณฑ์รวมในทั้งหมด

## มุมมองของ Ooitech

ช่องว่างระหว่างเซลล์กับโมดูลที่นี่คือกับดักที่เรามองหาเมื่อเราส่งมอบสายการผลิตโมดูล การเคลือบที่ส่องประกายบนเซลล์สามารถรั่วไหลวัตต์อย่างเงียบ ๆ เมื่อกระจกและ EVA ถูกวางด้านบน ดังนั้นเราจึงบอกลูกค้าเสมอให้ล็อคตัวเลือกป้องกันแสงสะท้อนกับข้อมูล CTM จริง ไม่ใช่ประสิทธิภาพในห้องปฏิบัติการ เนื่องจาก Ooitech สร้างเฉพาะสายการผลิตโมดูล การเชื่อมต่อระหว่างเซลล์กับโมดูลนี้คือจุดที่งานเคลือบและการฝึกอบรมกระบวนการของเราสร้างคุณค่าอย่างแท้จริง หากคุณต้องการดูว่าตัวเลือกเหล่านี้ทำงานอย่างไรบนสายการผลิต TOPCon ที่กำลังทำงาน ช่อง YouTube ของ Ooitech ([www.youtube.com/ooitech](http://www.youtube.com/ooitech)) มีฟุตเทจจากโรงงานมากมายที่ควรติดตาม

---

##### แท็ก :

![](/template/ooitech/assets/img/shape/06.png)

![](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h700_fitblur_v2_w800_h700_fitblur_v2_1757399770541443.webp)

### ขอใบเสนอราคา

การอัปโหลดทั้งหมดปลอดภัยและเป็นความลับ

## เรามอบ ความเชี่ยวชาญที่คุณวางใจได้ บริการของเรา

อุปกรณ์จากโรงงานโดยตรง

![](/template/ooitech/assets/img/icon/money-2.svg)

### ข้อได้เปรียบด้านความคุ้มค่า

เรามอบคุณค่าที่โดดเด่น เพิ่มผลลัพธ์สูงสุดพร้อมปรับงบประมาณให้เหมาะสมสำหรับลูกค้า

![](/template/ooitech/assets/img/icon/staff.svg)

### ทีมงานผู้มีประสบการณ์ของเรา

ผู้เชี่ยวชาญที่มีทักษะของเราเชี่ยวชาญด้านโซลูชันนวัตกรรมและกลยุทธ์ที่ปรับแต่งเฉพาะ

![](/template/ooitech/assets/img/icon/certified.svg)

### ประสบการณ์อุตสาหกรรมมากกว่า 15 ปี

ความเชี่ยวชาญเชิงลึกช่วยให้มั่นใจถึงผลลัพธ์ที่เชื่อถือได้ ทันสมัย และผ่านการพิสูจน์แล้วเพื่อความสำเร็จ

![](https://cdn.ooitech.com/static/upload/image/20250910/1757477357667605.webp )

![](https://cdn.ooitech.com/static/upload/image/20250910/1757477724911512.webp)

![](/template/ooitech/assets/img/shape/06.png)

## สิ่งที่ลูกค้าของเรา กล่าว เกี่ยวกับเรา

คำรับรองจากลูกค้ายกย่องความเข้าใจอย่างลึกซึ้งของเราในความท้าทายของพวกเขา ซึ่งนำไปสู่โซลูชันนวัตกรรมและ ROI ที่แข็งแกร่ง ความร่วมมือระยะยาว—บางรายการนานกว่าทศวรรษ—แสดงให้เห็นถึงความไว้วางใจและความพึงพอใจของพวกเขา เรื่องราวความสำเร็จของพวกเขาขับเคลื่อนให้เราพัฒนาเกินความคาดหวังอย่างต่อเนื่อง [รู้เพิ่มเติม **](#quote-form)

![](/template/ooitech/assets/img/icon/quote.svg)

ขอขอบคุณ Ooitech ที่จัดหาอุปกรณ์ทดลองเซลล์แสงอาทิตย์ BC ที่เหมาะสมอย่างยิ่ง

![](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1776426122864564.webp)

### KTECH

![](/template/ooitech/assets/img/icon/quote.svg)

ขอบคุณ Ooitech ที่จัดหาอุปกรณ์การผลิตอัตโนมัติเต็มรูปแบบ—การติดตั้งและบริการหลังการขายของคุณยอดเยี่ยมมาก

![](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_2026041720921238.webp)

### อัมจาด

![](/template/ooitech/assets/img/icon/quote.svg)

ขอบคุณสำหรับการสนับสนุนอย่างมืออาชีพของ Ooitech และบริการหลังการขายที่ตรงเวลา

![](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1784509010217979.webp)

### Diarra จากแอฟริกา

![](/template/ooitech/assets/img/icon/quote.svg)

ขอขอบคุณอีกครั้งอย่างมากสำหรับความช่วยเหลืออย่างยิ่งใหญ่ในการปรับปรุงและแก้ไขโรงงาน รวมถึงการสอนคนงานวิธีการใช้เครื่องจักร

![](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1757479675272137.webp)

### มาร์ค

BIPV ฟิลิปปินส์

![](/template/ooitech/assets/img/icon/quote.svg)

ชายผู้มีจิตใจยิ่งใหญ่ ขอบคุณมากสำหรับการเยี่ยมชมของคุณ คุณหวู่ ขอบคุณมากสำหรับบริการในการติดตั้งอุปกรณ์และฝึกอบรมนักเรียนของฉัน บุคคลที่ใจดีที่สุดและมืออาชีพในสาขาของเขา

![](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_2026041716444445.webp)

### สถาบันโพลีเทคนิคจิซซัค

## ผลิตภัณฑ์ล่าสุดของเรา

![SL-1000 เครื่องเชื่อมเซลล์แบบ Back Contact: 600 เซลล์/ชั่วโมง](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1774263750726273.webp)

- [** Rachael](./sunpower-back-contact-cell-welding-machine-sl-1000-ibc-back-contact-solar-cell-stringer.html)
- [** 45516](./sunpower-back-contact-cell-welding-machine-sl-1000-ibc-back-contact-solar-cell-stringer.html)

### SL-1000 เครื่องเชื่อมเซลล์แบบ Back Contact: 600 เซลล์/ชั่วโมง

เครื่องเชื่อมเซลล์แบบสัมผัสด้านหลัง SUNPOWER SL-1000 โดย Ooitech มาพร้อมการเชื่อมแบบแม่เหล็กไฟฟ้า การจัดตำแหน่งด้วยหุ่นยนต์ CCD+SCARA และการโหลดเซลล์แบบคู่

![SS-2500B เครื่อง Tabber Stringer: 2400 เซลล์/ชั่วโมง, 3-20BB](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1774258018905303.webp)

- [** ooitech](./SS-2500B-Full-Automatic-Solar-Cell-Tabber-Stringer-Machine-High-Speed-Production-Line-Equipment.html)
- [** 36901](./SS-2500B-Full-Automatic-Solar-Cell-Tabber-Stringer-Machine-High-Speed-Production-Line-Equipment.html)

### SS-2500B เครื่อง Tabber Stringer: 2400 เซลล์/ชั่วโมง, 3-20BB

เครื่องแท็บเบอร์สตริงเกอร์อัตโนมัติเต็มรูปแบบ SS-2500B สำหรับเซลล์แสงอาทิตย์ซิลิคอนผลึกเดี่ยวที่มีความจุ 2400 ชิ้น/ชั่วโมง พร้อมระบบเชื่อมด้วยอินฟราเรด

![เครื่องต่อแถบเซลล์แสงอาทิตย์ SS-1500B: 1200 เซลล์/ชั่วโมง](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1774253968620270.webp)

- [** ooitech](./SS-1500B-Automatic-Solar-Cell-Welding-Machine-High-Speed-Tabber-Stringer-for-BC-TOPCON-PERC-Cells.html)
- [** 84521](./SS-1500B-Automatic-Solar-Cell-Welding-Machine-High-Speed-Tabber-Stringer-for-BC-TOPCON-PERC-Cells.html)

### เครื่องต่อแถบเซลล์แสงอาทิตย์ SS-1500B: 1200 เซลล์/ชั่วโมง

เครื่องเชื่อมเซลล์แสงอาทิตย์อัตโนมัติรุ่น SS-1500B โดย Ooitech - เครื่องแท็บเบอร์สตริงเกอร์ประสิทธิภาพสูงสำหรับ BC, TOPCON, PERC

![เครื่องเชื่อมเซลล์ OSLB-1300 BC: 1000 เซลล์/ชั่วโมง, ±0.10mm](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_2026032311945973.png)

- [** ooitech](./oslb-1300-back-contact-cell-welding-machine-bc-solar-cell-stringer-for-ibc-abc-hpbc-panel-production.html)
- [** 98929](./oslb-1300-back-contact-cell-welding-machine-bc-solar-cell-stringer-for-ibc-abc-hpbc-panel-production.html)

### เครื่องเชื่อมเซลล์ OSLB-1300 BC: 1000 เซลล์/ชั่วโมง, ±0.10mm

เครื่องเชื่อมเซลล์แบบสัมผัสด้านหลัง OSLB-1300 จาก Ooitech ให้กำลังการผลิต ≥1000 เซลล์/ชั่วโมง สำหรับการเชื่อมสตริงเซลล์แสงอาทิตย์แบบ BC, IBC, ABC และ HPBC

![เครื่องทดสอบ OPT-M960B EL & VI: 0.1mm/พิกเซล, Intel i7](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_1774351816741704.webp)

- [** Rachael](./solar-panel-el-tester-and-vi-tester-machine-opt-m960b-m951b-m950b-ooitech-solar-module-el-testing-equipment.html)
- [** 43625](./solar-panel-el-tester-and-vi-tester-machine-opt-m960b-m951b-m950b-ooitech-solar-module-el-testing-equipment.html)

### เครื่องทดสอบ OPT-M960B EL & VI: 0.1mm/พิกเซล, Intel i7

Ooitech นำเสนอเครื่องทดสอบ EL และเครื่องทดสอบ VI สำหรับแผงโซลาร์เซลล์ระดับมืออาชีพ (OPT-M960B, OPT-M951B, OPT-M950B) พร้อมกล้องอุตสาหกรรม SONY

![เครื่องทดสอบเซลล์แสงอาทิตย์ OTCT-A: IEC 60904-9, เกรด A](https://cdn.ooitech.com/runtime/image/w800_h600_fitblur_v2_2026032746397289.webp)

- [** Rachael](./OTCT-A-Solar-Cell-Tester-High-Precision-Electric-Performance-Testing-Equipment.html)
- [** 16475](./OTCT-A-Solar-Cell-Tester-High-Precision-Electric-Performance-Testing-Equipment.html)

### เครื่องทดสอบเซลล์แสงอาทิตย์ OTCT-A: IEC 60904-9, เกรด A

เครื่องทดสอบเซลล์แสงอาทิตย์ OTCT-A – หลอดซีนอนสเปกตรัมเกรด A, การเก็บข้อมูล 16 บิต 4 ช่องสัญญาณ, IEC60904-9:2020 การวัดเส้นโค้ง IV ที่แม่นยำสำหรับโมโน &amp
